ด้วยคณะรัฐมนตรีมีมติเมื่อวันที่ 22 มิถุนายน 2553 กำหนดให้วันที่ 18 มีนาคม ของทุกปีเป็น “วันท้องถิ่นไทย” เพื่อรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
องค์การบริหารส่วนตำบลแม่คำมี โดยท่านนายกฯ ผดุงสินธิ์ ศรีใจอินทร์ ได้เข้าร่วมพิธี วันท้องถิ่นไทย ณ บริเวณลานวัฒนธรรม องค์การบริหารส่วนจังหวัดแพร่
![](https://www.maekammee.go.th/wp-content/uploads/2022/03/61482.jpg)
![](https://www.maekammee.go.th/wp-content/uploads/2022/03/61484.jpg)
![](https://www.maekammee.go.th/wp-content/uploads/2022/03/61490.jpg)